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Local Sustainable
Solutions-East Africa

Katalogi ya teknolojia za nishati endelevu na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi kutoka nchi ya Kenya, Uganda
na Tanzania, Afrika Mashariki
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Katalogi ya teknolojia zipatazo 80 za nishati 
endelevu na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi 
zinazopatikana Afrika ya mashariki 

Kipeperushi hiki kinatoa muhtasari wa Katalogi ya teknolojia 
zipatazo 80 za nishati endelevu na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi zinazopatikana Afrika Mashariki hususani nchi ya 
Kenya, Uganda, na Tanzania. Katalogi hiyo inapatikana kwa njia 
ya mtandao na pia kwenye chapisho lenye kurasa 150. Toleo la 
mtandaoni linatoa fursa ya kufanyiwa maboresho ya mara kwa 
mara na wadau wanakaribishwa kuchangia kuiboresha kwa 
kuingiza teknolojia mpya.

Madhumuni ya Katalogi ni kutoa uelewa juu ya upatikanaji na 
mchango wa teknolojia za nishati endelevu na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi katika kutatua changamoto zilizoko 
ndani ya jamii.

With support from

Local Sustainable
Solutions-East Africa

Collection of Successful Cases of Sustainable Energy and
Climate Solutions in Kenya, Uganda and TanzaniaCA
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Kutatua changamoto ya uelewa
Katalogi inaonyesha mifano ya teknolojia endelevu 
zinazopatikana Afrika Mashariki ambazo zimefanikiwa kutatua 
changamoto zinazohusiana na nishati, maji, chakula na usafiri.
Teknolojia hizi zinapunguza matumizi ya rasilimali, gharama 
na kuchangia kuboresha afya na mazingira. Kwa mfano, majiko 
sanifu ya kuni yanapunguza mahitaji ya kuni, hatari ya kuungua 
na madhara ya kiafya yatokanayo na kuvuta moshi. Baadhi 
ya teknolojia zinatoa fursa ya kuzalisha kipato. Kwa mfano, 
kaushio la jua, greenhouses, na umeme unaotokana na jua. 
Baadhi ya teknolojia zinafahamika vizuri wakati nyigine hazijulikani wala hazijachapishwa. 

Katalogi ni mojawapo ya matokeo ya utekelezaji wa mradi wa 
“ East African Civil So ciety for Sustainable Energy & Climate 
Action” (EASE & CA) katika kipindi cha 2019-23, ambao ni mradi 
wa ushirikiano wa asasi za kiraia ambazo pia ni wanachama 
wa INFORSE chini ya ufadhili wa Civil Society in Development 
(CISU) ya Denmark.

Katalogi ina teknolojia endelevu zaidi ya 80 ikiwa ni matokeo 
ya kuhariri kazi na michango kutoka kwa washirika wa mradi, 
ambao ni Uganda Coalition for sustainable Development 
(UCSD), Joint Energy and Environment Projects (JEEP) 
(Uganda), TaTEDO - Sustainable Energy Services Organization 
ya Tanzania, SusWatch Kenya, and Nordic Folkecenter 
for Renewable Energy (NFRE) ya Denmark, pamoja na 
International Network for Sustainable Energy (INFORSE), 
INFORSE-ya Ulaya, na INFORSE Afrika Mashariki. 

Kipeperushi cha Katalogi 
ya Teknolojia Endelevu 
Zinazopatikana Afrika 
Mashariki. Kurasa 12, 2023.

Chapisho la kwanza lilifanyika 
2021, kurasa 140.
ISBN 978-87-970130-5-2. 
Chapisho la pili lilifanyika 
2023, kurasa 148.
ISBN 978-87-970130-6-9.

Katalogi hii pia inapatikana 
kwenye mtandao kupitia: 
localsolutions.inforse.org 

Kipeperushi hiki kinatoa 
ufafanuzi kuhusu yaliyomo 
kwenye katalogi nzima. 
Unaruhusiwa kutumia taarifa 
kutoka kwenye katalogi bila 
malipo lakini unapaswa kutaja 
chanzo cha taarifa.

WWW.LOCALSOLUTIONS.INFORSE.ORG

https://localsolutions.inforse.org/
https://localsolutions.inforse.org/
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Teknolojia za Kupikia: kwenye kundi hili yamo majiko sanifu ya 
kupikia yanoyotumia kuni na mkaa, kwa ajili ya kaya na taasisi kama 
vile shule; mfano: jiko la kuni, jiko linalotumia jua; jiko la kikapu bila 
moto; jiko la umeme lenye presha.
Nishati za kupikia: tanuru lililoboreshwa la kuzalisha mkaa, mkaa kutokana na takataka 
zinazooza, upandaji miti.
Mwanga na Umeme: taa za sola, mifumo ya umeme jua ya majumbani na mifumo 
midogo ya kuzalisha umeme  kwa ajili ya kuwasha taa, kuendesha majokofu, runinga, 
kuchaji simu, kusukuma pampu za maji, n.k. 
Maji: uvunaji wa maji ya mvua na matumizi yake; visima vya maji na pampu; kuhifadhi 
maji na umwagiliaji.
Kuzalisha Chakula: bustani ya jikoni; mboga za kilimo hai; bidhaa zitokanazo na miti. 
Usafiri: Baiskeli za wanafunzi kwenda shuleni, kazini, au kubeba mizigo; bajaji na pikipiki 
za umeme na wanyama kazi.
Joto la Jua & Nyinginezo: vipasha joto maji vinavyotumia jua; makaushio ya jua.

Itakapotokea watu wengi zaidi wanatumia hizi 
teknolojia, itapelekea maendeleo endelevu 
kwa nchi na dunia kwa ujumla.

Chukua hatua, boresha maisha, ondoa 
umasikini, boresha mazingira na kumaliza 

changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. 

Teknolojia hizo zinachangia kufikiwa 
kwa Malengo kadhaa ya Umoja wa 
Mataifa ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs) , hasa lengo la 13 (mabadiliko 
ya tabia nchi), lengo la 7 (nishati safi), 

Lengo la 1 (Kuondoa umaskini), Lengo 
la 5 (masuala ya kijinsia), Lengo la 6 (maji), 

Lengo la 2 (chakula), na utekelezaji wa mchango wa Kitaifa 
katika kupunguza mabadiliko ya tabia nchi (NDCs) na 
Mkakati wa nchi wa Muda Mrefu (LEDS) chini ya Mkataba 
wa Paris, na utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa kueneza 
nishati safi kwa wote (SE4ALL).

Ndani ya Katalogi, teknolojia zimepangwa katika  makundi 7, ambayo  
yamegawanywa tena kwenye makundi madogomadogo kisha kupangwa 
kwa nchi.

Kila teknolojia imeelezewa kwa kuweka picha 3, kueleza manufaa yake, mapungufu/ changamoto 
iliyonayo, na wapi unaweza kuipata. Lengo la hiki kipeperushi ni kuwafikishia walengwa taarifa 
kuhusu uwepo wa katalogi ya teknolojia kwamatumaini kuwa itakuwa chanzo muhimu cha taarifa 
na kuhamasisha watu wengi zaidi kutumia teknolojia hizo kwa manufaa ya kiuchumi, bioanu-
wai zetu na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. 

Yaliyomo ndani ya katalogi:  
• Picha tatu kwa kila teknolojia

Maelezo:
• Faida ya kila teknolojia
• Uwezo wa teknolojia katika

kuokoa muda
• Gharama na muda unaotakiwa

kutengenaza teknolojia husika
• Matengenezo yanayohitajika

inapoendelea kutumika
• Aina ya malighafi zinazohitajika

katika kutumia
• Changamoto zinazohusiana na

teknolojia husika
• Jinsi ya kupata teknolojia husika
• Ujuzi unaotakiwa ili kuweza

kuitengeneza na kutumia
• Mchango wa teknolojia husika

katika kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi

• Kitu gani kimeifanya
ikafanikiwa?

• Ni taratibu gani wa kifedha,
sera na mikakati iliyosaidia
mafanikio?

• Chanzo cha taarifa za ziada
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Majiko Sanifu ya Kuni ya Kupikia Nyumbani 
• Okoa V5 – Jiko Sanifu la Kuni  la Kaya (Tanzania)
• Jiko Sanifu la Roketi Lorena la Mashimo mawili (Uganda)
• Jiko Sanifu la Rocket la Caritas, Kitui (Kenya)
• Jiko Sanifu Shielded la Kuni la kupikia (Uganda)
• Jiko Sanifu la Upesi & Aniga la kupikia (Kenya)

Majiko Sanifu ya Mkaa ya kupikia Nyumbani
• Jiko sanifu la mkaa la nyumbani SeTa-mkaa  (Tanzania)
• Oveni Sanifu ya Mkaa ya kuoka (Tanzania)
• Jiko Bora (Tanzania) & Burn Jikokoa (Kenya)

Majiko Sanifu ya kupikia Nyumbani yanayotumia Kuni & Mkaa 
• Jiko Tosha & Wisdom (Malaika Jiko, MJ/M2) (Kenya)
• Jiko Sanifu la KIDT la mkaa wa taka (Tanzania)

Kupika
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Kupika

Majiko Sanifuya Kupikia ya Kuni ya Taasisi 
• Jiko Sanifu la Kuni la Taasisi ( SeTA -IIFC) (Tanzania)
• Jiko Sanifu la Kuni la Kukaanga Samaki (SAFISTO) (Tanzania)
• Jiko Sanifu la Kuni la Kupikia la Taasisi la JEEP (Uganda)

Biogesi kwa Kupika
• Moto wa Bluu Biogesi Digester (Kenya)
• Flexi Biogesi / FlexiTech & Takamoto Biogesi (Kenya)
• Fixed Dome Biogesi (Tanzania & Uganda)
• Mtambo wa Biogesi wa Kupikia Shuleni (Uganda)

Majiko Sanifu ya kupika kwa Nishati ya Jua, Umeme na bila Moto
• Jiko la Kikapu bila Moto / Jiko la Boksi la Solar (Uganda)
• Jiko la boksi na Kiakisi jua (Uganda)
• Jiko la sola la Haines-Copenhagen (Kenya)
• Jiko la Sanduku la Sola (ULOG) (Kenya)
• Jiko la Umeme lenye presha (Tanzania)
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Tanuri za Kuzalisha Mkaa zilizoboreshwa
• Tanuri Asili Kichuguu Lililoboreshwa (IBEK) (Tanzania)
• Tanuri la Chuma Linalohamishika (Kenya)

Mkaa unaotokana na Taka zinazooza
• Mkaa wa taka unaotengenezwa kwa mikono (Uganda)
• Mkaa wa Maa (Kenya)
• Mkaa wa vifuu vya nazi na vumbi la mkaa wa miti (Tanzania)
• Mkaa kutokana na Taka za Choo (Kenya)
• Mkaa wa KIDT wa pumba za Mpunga (Tanzania)

Uoteshaji Mti
• Kupanda miti kwa ajili ya Kuni na mkaa (Uganda)

Nishati ya Kupikia



Brochure: Catalogue of 80+ Local Sustainable Solutions in East Africa

EAST AFRICA CATALOGUE: WWW.LOCALSOLUTIONS.INFORSE.ORG 6

Mwanga na Umeme

Taa za Sola
• Taa ya Sola inayotumia nishati Kidogo (Uganda)
• Taa ya Sola ya Sunking, D.light (Kenya, Uganda, Tanzania)

Mfumo wa Umeme Jua wa Majumbani
• Mfumo wa umeme wa Jua wa shule ya sekondari Gaitheri (Kenya)
• Mfumo wa jua wa M-Kopa 600 kwa ajili ya TV na kuwasha taa (Kenya)
• Jokofu linaloendeshwa na nguvu ya umeme jua (Uganda)
• Mfumo wa umeme wa jua wa Kimaroroni (Tanzania)
• Mfumo wa Umeme Jua wa Sunking unaoendesha runinga, taa na kuchaji

simu (Tanzania, Kenya, Uganda)

Mifumo Midogo ya Kuzalisha Umeme kwa ajili ya Kijiji
• Mfumo Mdogo wa Kuzalisha umeme ulioko Kibindu unaotumia tungamotaka

na jua (Tanzania)
• Mfumo Mdogo Unaotumia Jua Kuzalisha Umeme Ulioko Mpale (Tanzania)
• Mfumo Mdogo Unaotumia Upepo Kuzalisha Umeme
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Maji

Kuvuna na Kutumia Maji ya mvua
• Ukusanyaji wa Maji ya Mvua kutoka kwenye Paa la nyumba (Uganda)
• Bwawa la Kukusanya Maji ya Mvua lenye sakafu iliyowekwa karatasi ya Nailoni

(Uganda)

Pampu na Visima vya Maji Vilivyoboreshwa 
• Kisima cha Maji Kifupi Kilichoboreshwa (Uganda)
• Kisima cha Maji Kifupi Kilichoboreshwa Kinachotumia pampu ya Sola (Uganda)
• Pumpu ya sola ya Kuvuta maji ya Rainmaker (Kenya)

Kuhifadhi Maji - Umwagiliaji
• Pumpu ya sola ya Kuvuta maji na Umwagiliaji kwa njia ya matone (Tanzania)
• Greenhouse na Umwagiliaji kwa njia ya matone (Tanzania)
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Kilimo cha Chakula, Mafuta

Bustani ya Jikoni 
• Kilimo cha Kutumia Mifuko (Kenya)
• Bustani ya Jikoni na Nyumbani ya Keyhole (Uganda)
• Bustani inayotumia maji Taka yaliyosafishwa (Uganda)

Kilimo Hai cha Mboga 
• Shamba la Mlango la Kilimo Hai (Kenya)

Bidhaa kutokana na miti
• Kilimo mseto cha Ficus Natalensis (Uganda)
• Utengenezaji wa Sabuni na mafuta ya kujipaka kutokana na Miti ya Asili ya

Mafuta (Uganda)
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Joto Kutokana na Jua na Mengineyo 

Kipasha joto maji kinachotumia nishati ya Jua
• Kipasha maji joto kinachotumia nguvu ya jua (Kenya)

Makaushio ya Chakula ya jua - Mboga, Matunda, Viungo, Samaki
• Kaushio la jua la Kutumia kwenye viwanda vidogovidogo (Tanzania);
• Kaushio la Jua la kampuni ya Grekkon (Kenya)
• Kaushio la Jua la JEEP (Uganda)
• Kaushio Jua la Kawanda (Tanzania)

Nyinginezo
• Sparky Kaushio la Chakula linalotumia Mkaa (Uganda)
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Usafiri
Baiskeli
• Baiskeli (Uganda)
• Baiskeli ya Buffalo (Kenya)
• Baiskeli (Tanzania)

Baiskeli, Pikipiki na Bajaji za Umeme
• Bajaji za umeme (Tanzania, Uganda, Kenya)
• Pikipiki/Baiskeli za Umeme (Uganda, Kenya)

Wanyama Kazi
• Ng’ombe wa Kulimia (Uganda); Punda (Kenya)
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www.localsolutions.inforse.org

UGANDA: 
UCSD - Uganda Coalition for Sustainable Development
Web: www.ugandacoalition.or.ug
JEEP - Joint Energy and Environment Projects
Web: www.jeepfolkecenter.org

KENYA:
SusWatch - Sustainable Environmental
Development Watch
Web: www.suswatchkenya.org

GLOBAL/REGIONAL:
INFORSE - International Network for Sustainable Energy 
INFORSE-East Africa c/o TaTEDO, Tanzania
Web: www.inforse.org    www.inforse.org/africa 
www.inforse.org/africa/EASE.htm

TANZANIA:
TaTEDO - Tanzania Sustainable 
Energy Services Organization
Web: www.tatedo.or.tz

DENMARK:
Nordic Folkecenter for Renewable Energy
Web: www.folkecenter.net
INFORSE-Europe
Web: www.inforse.org/europe

1st Edition 2021
ISBN: 978-87-970130-5-2
2nd Edition 2023
ISBN: 978-87-970130-6-9

Local Sustainable Solutions in East Africa80+
www.localsolutions.inforse.org
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